
 

 

 

 

TAARIFA KWA UMMA ILIYOTOLEWA NA WAZIRI WA NCHI, OFISI YA 

MAKAMU WA RAIS - MUUNGANO NA MAZINGIRA, DKT SELEMANI JAFO, 

KUHUSU UZINGATIAJI NA UTEKELEZAJI WA KANUNI NA MWONGOZO WA 

BIASHARA YA KABONI, 16 DISEMBA, 2022, DODOMA  

 

Ndugu wanahabari,  

Awali ya yote nipende kuchukua fursa hii kumshukuru Mwenyezi Mungu Mwingi 

wa Rehema kwa kutukutanisha mahali hapa leo kwa ajili ya kutoa taarifa kwa 

umma kuhusu hatua ambazo Serikali imezichukua katika kuboresha uratibu na 

kuleta ufanisi katika jitihada mbalimbali za kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi 

ikiwemo kuandaa Kanuni na Mwongozo wa Biashara ya Kaboni hapa nchini. 

 

Ofisi ya Makamu wa Rais pamoja na masuala Mengine imepewa jukumu la 

kuratibu jitihada za wadau katika kukabiliana na athari za mabadiliko ya 

Tabianchi ikiwemo uratibu wa Biashara ya Kaboni ambayo inalenga kupunguza 

uzalishaji wa gesijoto ambayo ndio kiini cha athari hasi za mabadiliko ya 

tabianchi. 

 

Ndugu wanahabari, 

Tanzania ni miongoni mwa nchi zinazoathiriwa na athari za mabadiliko ya 

tabianchi na hali ya hewa isiyotabirika. Hali hii inajidhihirisha kupitia matukio 

ya mvua zisizotabirika, ongezeko la joto, ukame na mafuriko. Athari hizi za 

mabadiliko ya tabianchi zimeathiri sekta za kijamii na kiuchumi na maendeleo 

kama vile kilimo, utalii, nishati, maji, afya, mifugo na mifumo ikolojia ya bahari 

na ardhi, hivyo kuathiri ongezeko la pato la taifa. Aidha, ukame wa muda 



mrefu na mafuriko yamechangia gharama kubwa za kiuchumi, kuathiri 

maendeleo na maisha ya jamii za vijijini na mijini.  

 

Ndugu wanahabari, 

Jitihada za kukabiliana na mabadiliko ya tabainchi zimeibua changamoto na 

fursa muhimu ambazo zinaweza kusaidia kuchochea uhifadhi na maendeleo 

endelevu. Katika  kuhakikisha changamoto zinaondelewa na fursa zilizopo 

zinakuwa na manufaa, Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania  

imechukua hatua  mbalimbali ikiwa ni pamoja na; mapitio ya sera, uandaaji 

wa kanuni, mikakati na miongozo ya kukabiliana na changamoto 

zinazotokana na athari za mabadiliko ya tabianchi.  

 

Ndugu wanahabari, 

Biashara ya Kaboni ni mojawapo ya nyenzo muhimu katika kukabiliana na 

mabadiliko ya tabianchi duniani. Biashara hii hufanyika miongoni mwa nchi 

wanachama wa Makataba wa Mabadiliko ya Tabianchi, Itifaki ya Kyoto na 

Makubaliano ya Paris.  Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ni nchi 

Mwanachama wa mikataba hii.  Hivyo, pamoja na sera na mikakati iliyopo na 

kwa kuzingatia umuhimu wa Baishara hii, Serikali ya Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania imeandaa Kanuni na Mwongozo wa Taifa wa   Usimamizi wa 

Biashara ya Kaboni nchini. Malengo makuu ya Kanuni na Mwongozo huu ni 

kuweka utaratibu na masharti ambayo wadau na wajasiriamali wa biashara ya 

kaboni watapaswa kuzingatia wakati wa utekelezaji wa miradi mipya na miradi 

inayoendelea ya biashara ya kaboni katika sehemu mbalimbali ndani ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Aidha, kanuni na mwongozo zinalenga 

kuweka mazingira rafiki ya usimamizi wa mazingira na biashara nchini. 

Kanuni na na Mwongozo tayari zimekwisha sainiwa na kutangazwa katika 

Gazeti la Serikali Na. 636 na 637 la tarehe 28 Oktoba, 2002. Hivyo, kuwa 

tayari kwa matumizi. 

 



Ndugu wanahabari, 

Kanuni na Mwongozo wa Usimamizi wa Biashara ya Kaboni zimejikita katika 

kuimarisha mchango wa nchi katika jitihada za kupunguza uzalishaji wa 

gesijoto na hivyo kupunguza athari za mazingira kwa kuhakikisha mazingira 

yanahifadhiwa kwa ajili ya maendeleo endelevu ya kijamii na kiuchumi kwa 

kuzingatia misingi ya maendeleo endelevu, utunzaji endelevu wa mazingira, 

ushiriki wa jamii, uwazi, ufanisi, ujumuishaji wa faida za kijamii, kiuchumi na 

mazingira, na uzingatiaji wa viwango vya kimataifa. Aidha kanuni hizo 

zinalenga kuhakikisha kuwa jamii, wadau mbalimbali wanaohusika na 

biashara hiyo ikiwa pamoja na  Serikali kunufaika kikamilifu kutokana na faida 

zilizopo katika biashara ya kaboni nchini. 

 

Ndugu wanahabari, 

Uzingatiaji na utekelezaji wa Kanuni na Mwongozo wa Biashara ya Kaboni 

utasaidia kuboresha usimamizi mzuri wa miradi ya biashara ya kaboni 

inayotekelezwa ndani ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania katika sekta 

zote. Hivyo, utekelezaji wa biashara ya kaboni utachangia kupunguza gesijoto 

zinazosababisha ongezeko la joto duniani na hatimae kupunguza athari za 

mabadiliko ya tabianchi, kuchangia katika utunzaji endelevu ya mazingira na 

kuleta maendeleo endelevu ya kijamii na kiuchumi.  

 

Aidha, uzingatiaji na utekelezaji wa Kanuni na Mwongozo wa Usimamizi wa 

Biashara ya Kaboni ni jukumu la wadau wote, ikiwemo Wawekezaji wa Kimataifa 

na wanaotoka ndani ya nchi, Wizara za Kisekta, Sekretarieti za Mikoa na 

Mamlaka za Serikali za Mitaa  .  

 

 

Ndugu wanahabari, 

Wakati wa kuandaa Kanuni na Mwongozo, tunatambua kuwa kuna baadhi ya 

miradi ya baishara ya Kaboni ambayo tayari ilikuwa inaendelea katika baadhi ya 



maeneo ya Jamhuri ya  Muungano wa Tanzania. Hivyo basi, rai yangu ni kusihi 

wawekezaji, wananchi na watu wote wanaohusika na utekelezaji wa miradi hiyo 

waanze mara moja kuhuisha miradi yao na kujisajili upya kupitia Ofisi ya 

Makamu wa Rais na Kituo cha Ufuatiliaji wa Kaboni kilichopo Chuo Kikuu cha 

Kilimo cha Sokoine, Morogoro ili iendane na matakwa ya kanuni na  mwongozo 

uliopo.  Hivyo, naelekeza  Idara ya Mazingira Ofisi ya Makamu wa Rais, Kituo 

cha Ufuatiliaji wa Kaboni na Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa 

Mazingira katika Kanda zote kwa kushirikiana na Wizara za Kisekta, Sekretariati 

za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa na wadau wa maendeleo kusimamia 

kwa ufanisi utekelezaji wa Kanuni na Mwongozo wa Usimamizi wa Biashara za 

Kaboni.  

 

Ndugu wanahabari, 

 

Kwa kumalizia, nipende tena kuwashukuru kwa kuitikia wito na ni matumaini 

yangu kuwa nanyi wanahabari mtaendelea kuelimisha umma kuhusu umuhimu 

wa uzingatiaji na utekelezaji wa Kanuni na Mwongozo wa Usimamizi wa 

Biashara ya Kaboni nchini. 

 

ASANTENI KWA KUNISIKILIZA 

 


